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MUHTASARI WA HALI YA HEWA KWA MWEZI JULAI, 2025 NA MWELEKEO KWA 

MWEZI AGOSTI, 2025. 

Dondoo za tathmini ya Julai, 2025 na mwelekeo wa Agosti, 2025: 

Taarifa hii inatoa muhtasari wa mifumo ya hali ya hewa pamoja na mwenendo wa hali ya 

hewa kwa mwezi Julai, 2025 na kutoa mwelekeo wa hali ya hewa hususan hali ya joto 

kwa mwezi Agosti, 2025 nchini.  

i. Katika kipindi cha mwezi Julai, 2025 hali ya baridi ilijitokeza katika baadhi ya 

maeneo nchini, hususani nyakati za usiku na asubuhi. Hali ya baridi zaidi ilijitokeza 

katika maeneo ya nyanda za juu kusini magharibi. 

ii. Vipindi vya mvua vilijitokeza katika maeneo machache ya ukanda wa pwani, Ziwa 

Victoria na nyanda za juu kaskazini mashariki, hususan katika wiki mbili za 

mwanzo za mwezi Julai 2025. Aidha, vipindi vya upepo mkali unaofikia kasi ya 

kilometa 40 hadi 50 kwa saa vilijitokeza katika baadhi ya maeneo nchini.  

iii. Kwa mwezi Agosti 2025, hali ya baridi inatarajiwa kuendelea katika baadhi ya 

maeneo nchini ikiambatana na hali ya ukavu. Aidha, vipindi vichache vya mvua 

vinatarajiwa katika maeneo ya mwambao wa pwani, ukanda wa Ziwa Victoria, na 

maeneo ya miinuko ya nyanda za juu kaskazini mashariki. 

 

1.0 MUHTASARI WA HALI YA HEWA KWA KIPINDI CHA MWEZI JULAI, 2025. 

Katika kipindi cha mwezi Julai, 2025 hali ya baridi ilijitokeza katika maeneo mengi nchini 

hususani nyakati za usiku na asubuhi. Hali ya baridi zaidi ilijitokeza katika maeneo ya 

nyanda za juu kusini magharibi, ambapo kiwango cha chini zaidi cha joto cha nyuzi joto 

cha 5.4 °C kilirekodiwa katika kituo cha Igeri (Njombe) mnamo tarehe 31 Julai 2025. 

Aidha, vipindi vya upepo mkali uliofikia au kuzidi kasi ya kilomita 40 kwa saa vilirekodiwa 

katika baadhi ya maeneo nchini, hususan ukanda wa pwani na maziwa makuu. Kwa 

upande mwingine, vipindi vya mvua vilijitokeza katika maeneo machache ya ukanda wa 
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pwani, ukanda za Ziwa Victoria na maeneo ya miinuko ya nyanda za juu kaskazini 

mashariki. Kiwango cha juu cha mvua cha milimita 26.5 kwa saa 24 kilichopimwa katika 

kituo cha Ukiriguru mnamo tarehe 5 Julai, 2025.   

- 

Kielelezo 1: Viwango vya joto la chini kwa vituo vya Uyole na Igeri kwa mwezi 

Julai, 2024 

 

2.0   MWELEKEO KWA MWEZI AGOSTI, 2025  

2.1   MIFUMO YA HALI YA HEWA 

Katika kipindi cha mwezi Agosti, 2025, Joto la Bahari la wastani linatarajiwa katika eneo 

la kati la kitropiki ya Bahari ya Pasifiki. Hali ya joto la bahari katika eneo la kusini mashariki 

mwa bahari ya Atlantiki (karibu na pwani ya Angola) inatarajiwa kuwa la chini ya wastani. 

Hali hii inatarajiwa kusababisha upepo wenye unyevu kutoka misitu ya Congo kuvuma 
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kuelekea maeneo ya ukanda wa Ziwa Victoria na magharibi mwa nchi. Aidha, kuendelea 

kuwepo kwa joto la bahari la juu ya wastani katika ncha ya kusini mwa Afrika inatarajiwa 

kupunguza kuvuma kwa upepo wenye ubaridi kutoka kusini na hivyo kusababisha vipindi 

vichache vya baridi zaidi nyakati za usiku katika baadhi ya maeneo ya ukanda wa Pwani. 

 

2.2   HALI YA HEWA KWA KIPINDI CHA MWEZI AGOSTI, 2025  

Kipindi cha mwezi Agosti 2025, maeneo mengi ya nchi yanatarajiwa kuwa na hali ya 

baridi, na viwango vya chini zaidi vya joto vinatarajiwa kuendelea katika maeneo ya 

nyanda za juu kusini magharibi. Aidha, vipindi vya upepo mkali vinatarajiwa kujitokeza 

katika baadhi ya maeneo, hususan ya ukanda wa pwani na maziwa makuu. 

Kwa upande wa mvua, vipindi vichache vya mvua vinatarajiwa katika maeneo machache, 

hususan yale yalioko ukanda wa pwani, Ziwa Victoria na maeneo ya miinuko ya nyanda 

za juu kaskazini mashariki.  Ufuatao ni mwelekeo wa hali ya hewa nchini;  

 
Pwani ya kaskazini (Mikoa ya Tanga, Pwani, Dar es Salaam, Morogoro pamoja na 

visiwa vya Mafia, Unguja na Pemba):  

Viwango vya joto la chini vinatarajiwa kuwa kati ya nyuzi joto 18 °C hadi 25 °C katika 

maeneo ya mwambao wa pwani na visiwani. Kwa maeneo ya nchi kavu kati ya nyuzi joto 

14 °C na 22 °C. Kiujumla, hali ya ukavu inatarajiwa katika maeneo mengi. Aidha, vipindi 

vya mvua vinatarajiwa katika maeneo machache ya mwambao wa pwani. 

Nyanda za juu kaskazini mashariki (Mikoa ya Kilimanjaro, Arusha na Manyara):  

Viwango vya joto la chini vinatarajiwa kuwa kati ya nyuzi joto 12 °C hadi 18 °C katika 

maeneo mengi. Aidha, baadhi ya maeneo ya miinuko yanatarajiwa kuwa na viwango vya 

chini ya nyuzi joto 12 °C. Kwa ujumla, hali ya ukavu inatarajiwa katika maeneo mengi, 

huku vipindi vichache vya mvua vinatarajiwa hususan katika maeneo ya miinuko.  
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Kanda ya Ziwa Victoria (Mikoa ya Kagera, Geita, Shinyanga, Mwanza, Mara na 

Simiyu):  

Viwango vya joto la chini vinatarajiwa kuwa kati ya nyuzi joto 15 °C hadi 22 °C katika 

maeneo mengi. Hata hivyo, maeneo ya miinuko ya mikoa ya Kagera na Geita 

yanatarajiwa kuwa na kiwango cha chini ya nyuzi joto 15 °C. Aidha, vipindi vichache vya 

mvua vinatarajiwa katika maeneo machache. 

Magharibi mwa nchi (Mikoa ya Kigoma, Katavi na Tabora):  

Viwango vya joto la chini vinatarajiwa kuwa kati ya nyuzi joto 14 °C hadi 22 °C katika 

maeneo mengi. Kwa upande mwingine, hali ya ukavu inatarajiwa kuendelea katika 

maeneo mengi. 

Kanda ya kati (Mikoa ya Dodoma na Singida):  

Viwango vya joto la chini vinatarajiwa kuwa kati ya nyuzi joto 12 °C hadi 18 °C katika 

maeneo mengi. Hali ya ukavu inatarajiwa kuendelea katika maeneo mengi. 

Nyanda za juu kusini magharibi (Mikoa ya Rukwa, Songwe, Mbeya, Njombe, Iringa 

na kusini mwa mkoa wa Morogoro):  

Viwango vya joto la chini vinatarajiwa kuwa kati ya nyuzi joto 8 °C hadi 18 °C katika 

maeneo mengi. Aidha, hali ya baridi zaidi ya kiwango cha chini ya nyuzi joto 8 °C 

inatarajiwa katika maeneo ya miinuko, ikijumuisha mkoa wa Njombe. Hali ya ukavu 

inatarajiwa kuendelea katika maeneo mengi.  

Pwani ya kusini (Mikoa ya Mtwara na Lindi): 

Viwango vya joto la chini vinatarajiwa kuwa kati ya nyuzi joto 15 °C hadi 24 °C katika 

maeneo mengi. Aidha, hali ya ukavu inatarajiwa katika maeneo mengi pamoja na vipindi 
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vichache vya mvua vinatarajiwa kujitokeza katika maeneo machache ya mwambao wa 

pwani. 

Kanda ya kusini (Mkoa wa Ruvuma):  

Viwango vya joto la chini vinatarajiwa kuwa kati ya nyuzi joto 10 °C hadi 18 °C katika 

maeneo mengi. Maeneo ya miinuko yanatarajiwa kuwa na kiwango chini ya nyuzi joto 

10 °C . Hali ya ukavu inatarajiwa kuendelea katika maeneo mengi. 

2.3 MATARAJIO KWA MWEZI SEPTEMBA, 2025 

Katika kipindi cha mwezi Septemba, 2025 hali ya ukavu na baridi inatarajiwa kuendelea 

katika maeneo mengi. Aidha, vipindi vya upepo mkali vinatarajiwa kuendelea kujitokeza. 

 

2.4 USHAURI 

Tahadhari za kiafya zichukuliwe ili kulinda jamii dhidi ya magonjwa yanayoweza 

kusababishwa na baridi, vumbi na matumizi ya maji yasiyo safi na salama. Kutokana na 

hali ya ukavu inayotarajiwa katika maeneo mengi katika kipindi hiki, maji na malisho 

yanapaswa kutumika kwa uangalifu ili kupunguza athari zinazoweza kujitokeza.  

 

Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania inawashauri watumiaji wa taarifa za hali ya hewa 

ikiwa ni pamoja na wakulima, wafugaji, Mamlaka za Wanyamapori, Mamlaka za Maji na 

Afya waendelee kutafuta, kupata na kufuata ushauri wa wataalamu katika sekta husika. 

 

Imetolewa tarehe 01 Agosti, 2025 na: 

MAMLAKA YA HALI YA HEWA TANZANIA. 
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